สนุกกับอุตสาหกรรมเหล็ก Cr มิตรสหายท่านหนึ่งโพสใน line
เหล็กเป็นอุตสาหกรรมหนัก
อุตสาหะ = ใช้ความพยายามมาก, หนัก = ยากที่จะยกขึ้น และด้วยความหนักเวลาวางจึงควรปล่อยให้ลงตามแรงดึงดูด
ถ้าเอามีสาระหน่อยก็คือ อุตสาหกรรมเหล็กบ้านเราลำบากครับ เนื่องจากมีเต็มที่ก็คือกลางน้ำ - ปลายน้ำ ยิ่งสมัยก่อนเป็นปลายน้ำล้วน
คือเราไม่มีเหมืองแร่เหล็ก ทำให้เวลาเอาวัตถุดิบมาทำต้องส่งทางเรือเข้ามาซึ่งต้องใข้เวลา1-2 เดือน ทำให้ ราคาเหล็กที่ซื้อมาผลิต พอมา quote ราคาขาย อาจต้องตั้งให้ต่ำลง กรนีราคาเหล็กโลก ณ ตอนผลิตเกิดลง
หรือไม่ก็ซื้อเศษเหล็กมาหลอมใหม่ แต่เศษเหล็กก็น้อยอยู่ดี เราเลยต้องสั่งเป็นเหล็กแปรรูปมา แล้วเอามารีดร้อน-เย็น ทำเป็นแผ่นเป็นเส้นก็ว่ากันไป
SSI เลยแก้ด้วยการไปซื้อโรงถลุงที่ UK แต่ผลก็อย่างที่เห็นๆคับ จะบอกเป็นวิธีแก้ได้มั้ยนี่ก็ไม่รู้ แต่ที่รู้ๆ โรงเหล็กที่ UK ที่เค้าไปซื้อ ปิดมานานแล้ว พอพี่ไทยไปซื้อ เจ้าฟ้าชาย Charles แห่ง UK ก้เลยต้องรีบไปเพื่อเป็นเกียรติที่พี่ไทยมาช่วยจ้างงานใน UK อ่ะคับ
อ้อ นอกจาก UK แล้ว ไทยเราก็ TSTH ขนาดเจ้าใหญ่ระดับโลกมาไทยยังไม่รอดถึวขั้นต้องปิด run โรงเหล็กที่ไปซื้อมา แล้วยังมี TSSI ที่ MILL จะไปซื้อมาโรงนี้ก็หยุดผลิตแต่เดินเครื่องเพื่ออุ่นเตา
ถ้าใครเขื่อมือเจ้าใหญ่ระดับโลกก้ TSTH ก่อนหน้าขาดทุน แต่ปีนี้กำไร เนื่องจากไม่มีรายการค่าใช้จ่ายการปิดโรงเหล็ก แต่ดูดีๆแล้วกันนะคับ
สำหรับผุ้ผลิต อยากมีกำไร ก็ลุ้นราคาเหล็กโลกทะยานอย่างเดียว
ที่กล่าวมาเป็นปลายน้ำหมดล่ะคับ ยกเว้นพวก trader เช่น TMT แล้วก้อีก 3-4 ตัวลองหาดูคับจำชื่อไม่ได้ พวกนี้พอไปได้ ลืมบอกคับ trader ก็ดูดีๆนะคับ gross and net margin เปนไง เพราะที่ผ่านมา trader พอไปได้ตามเศรษฐกิจ แต่ปีนี้ของเราน่าเปนห่วง เกิด volume หายไม่คุ้ม fixed cost ก็อาจลำบากแต่คงไม่ถึงกับแย่
ส่วนภาพสั้นๆ โครงการเงินกู้ 2ล้านๆ ก็ต้องรอถนนลูกรังหมดไปก่อน คงไม่ดีกะเหล็กเส้น ส่วนอุตสาหกรรมรถยนต์หดตัวจากยอดซื้อรถยนต์หาย เช่นเดียวกันกับการบริโภคสินค้าคงทน ก็น่าจะลดลง คงไม่ดีกะเหล็กแผ่น
![investidea สอนเล่นหุ้นด้วยปัจจัยพื้นฐาน](http://4.bp.blogspot.com/-A_2sXrnPwY8/V01dNSLPE8I/AAAAAAAAGSU/xBdmnnxyl4sYNhL9mphWMsIZvvQIbo3bQCK4B/s1600/%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%259B%25E0%25B8%2581%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A7%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%259A.png)
หลักสูตรสอนเล่นหุ้นด้วยปัจจัยพื้นฐานสไตร์ VI สอนหุ้นกลุ่มเล็ก ตอบทุกปัญหาการลงทุน
เจาะลึกหุ้นอย่างเซียนเห็นผล 100% สไตร์ อ.ภัทรธร
**สอบถามรายละเอียดและตารางอบรมที่ (รับจำนวนจำกัด)
**ดูรายละเอียดหลักสูตรเพิ่มเติมได้ที่นี่ CLICK
วันจันทร์ที่ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น
(
Atom
)
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น
สงสัยอะไรถามได้ครับผม